GDVH - ADHNPQTTTV
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cung bậc tình yêu...!!!

4 posters

Go down

Cung bậc tình yêu...!!! Empty Cung bậc tình yêu...!!!

Bài gửi  heo con Mon Sep 07, 2009 9:30 am

Đây là bài viết trên một tờ báo mà t đã từng đọc và rất thích.Nên đã siêu tầm lại.Nghĩ lại bài này đã ở bên cạnh t cũng 13 năm và t xem nó như một báo vật.Hôm nay t đem báo vật của mình lên chia sẽ với gia đình.ngồi đánh lại từng chữ cũng hơi cực nhưng t sẽ cố............. Smile Đọc xong có gì mong gia đình đóng góp nha.....
Có người nói "tình yêu có hàng ngàn vẻ, mỗi vẻ một ánh,một nỗi buồn,một hạnh phúc,một sắc hương riêng".Có người ví tình yêu như âm thanh, âm điệu của cung đàn khi trầm bổng lúc dặt dìu, khi dịu dành sâu lắng lúc bảo tố phong ba...
Trong mỗi "cung bậc" âm thanh huyền diệu của dàn nhạc yêu thương vô tận ấy, có những cung bậc mà mỗi người yêu nhau nên chú ý đó là mức độ của tình yêu
Mức độ thấp nhất là mức độ cảm mến: Đây là thời kỳ "bước đầu" gặp gỡ với những cảm xúc tốt đẹp, thiện cảm với nhau.Mới gặp nhau người ta thấy ở nhau nhữn đặc điểm phù hợp mình or tạo nên với mình những xúc động dễ chịu, khâm phục, ái mộ.Cô ấy "đẹp quá", "dễ thương quá", "dịu dàng quá"...or "anh ấy giỏi quá", "lịch thiệp quá", "cao thượng quá"...Người ta dành cho nhau những "cảm tình" sự quý mến, sự tín nhiệm...Sự phát triển cao nhất ở mức độ này là ngườ ta bắt đầu ưa thích nhau.Mứ độ này chưa phải là yêu, nhưng nó là điều kiện cần thiết để nảy sinh một tình yêu thật sự.
Mức độ thứ hai là "nhớ nhớ thương thương".Qua nhiều lần gặp gỡ,tiếp xúc,bạn thường hay suy nghĩ đến "người ta" or hay "làm dáng" mỗi khi gặp "người ta".Ở bạn bắt đầu xuất hiện những cảm xúc "là lạ". "kỳ kỳ".Lúc cảm thấy mơ mộng, buâng khuâng, khi thấy lòng bồi hồi sao xuyến.Bạn ko còn nhí nhảnh, hồn nhiên nhu trước nữa.Bna5 hay "tìm cớ" để gặp "người ta".Khi bạn gặp lại thường lúng túng, e ngại.Đôi khi bạn lại giận hờn người ta vô cớ, hờn giận với riêng mình và vì ko thể trút giận sang "người ta" bạn thường hay "giận cá chám thớt".Khi ấy thật tội nghiệp những đổ vật trong tay bạn, hay đứa em hiển lành, dại dột làm trái ý bạn, chúng sẽ "lãnh đủ" hậu quả của "nổi hờn giận..bế tắc" mà bạn ko thể nói ra được.Đôi khi trên đường tìm gặp "người ta" bạn chợt nhận ra sự vô lý, vì chẳng biết khi gặp phải nói gì.Bời vậy gần đến nơi bạn lại quyết định quay về.Ở nhữn người có trình độ và dũng cãm họ thường tìm được lý do "chính đáng":khi mượn cuốn sách mà mình đã có, khi hỏi địa chỉ của...một người bạn đã biết rõ nhà.Đặc trưng thời kỳ này là nếu lâu lâu ko gặp "người ta" bạn sẽ thấy nhớ nhớ và đôi khi lại thấy ghét ghét nếu người ta ko để ý gì đến bạn.Nhất là người ta lại cười nói với người khác.Đôi lúc bạn lại cảm thấy thương thương nếu người ta gặp điều gì ko may, hay mệt mỏi ốm yếu.Tất cả những cảm giác ấy đều sâu kín trong lòng và ít khi bạn biết được nguyên nhân(Những người ngoài or "người ta" lại có thể phát hiện thấy những cảm xúc đó ở bạn).Ở mức độ này bạn bắt đầuu vào những "cung bậc" đầu tiên của ngưỡng cửa yêu thương.
Mức độ thứ ba là mức độ yêu đơn phương.Ờ mứa độ này, ko con nhớ nhớ thương thương nữa mà là nhớ thương rõ rệt.Chính bạn biết được mình dg thương nhớ.Có khi thương nhớ chính là động lực thôi thúc bạn phải đến gặp người ta, dù bạn rất sợ thiên hạ dị nghị.Bời sự thương nhớ đã trở thành da diết mãnh liệt.Đối với bạn "người ta"đã trở thành thân thiết, bạn rất quan tâm tới người ta.Bạn rất muốn được gần gũi chăm sóc người ta.Nhiều lúc bạn thấy mình và người ta rất gắn bó.Nhiều lúc bạn cảm thấy khó có thể thiếu người ta trong cuộc sống.Mức độ này chính bạn đã cảm nhận được mình đã yêu.Nhưng đó chỉ mới là yêu đơn phương.Để có được tình yêu bạn phải biết cách tiếp tục chinh phục.Khi sự nhớ thương đủ mạnh, bạn sẽ tìm cách chinh phục hiệu quả nhất, dù có thể là "quyết liệt", "trực tiếp".bạn sẽ chẳng sợ gì nữa.Đỉnh cao ở mức độ này là sự ngỏ lời.Sự ngõ lời đôi khi là một hành vi đột xuất or đầy dũng cảm, liều lĩnh.Các bạn hãy chú ý rằng "Tiếng sét ái tình"thực sự nổ ra có thể đưa bạn vào giai đoạn này.
Mức độ thứ tư là mức độ yêu thương cảm xúc.Nếu bạn gặp may mắn or bạn biết cách chinh phục và ngõ lời đúng lúc.Bạn đã bước vào itnh2 yêu thưc sự.Ở đây tình yêu của bạn được đáp lại và hai người yêu nhau.Tuy nhiên bạn hãy nhớ, đây mới là giai đoạn đầu của tình yêu.Ở giai đoạn này những rung cảm yêu thương đã biến thành hành vi cử chỉ âu yếm,chăm sóc...nhưng vì mới chỉ là mức thấp của tình yêu nên hành vi ấy vẫn còn e ngại, lo âu.Có khi lúc xa nhau thì nhớ thương mãnh liệt nhưng khi ở bên nhau thì lại ko biết làm gì.Và nếu có làm gì thì cũng bỡ ngỡ, có khi sợ sệt.Ban vẫn bị chi phối bởi những cảm xúc luôn xuất hiện và mâu thuẫn.Nhớ thương và vuạng nề,ham muốn và e sợ.Hai người vẫn còn phải giữ gìn ý tứ, or e ngại lẫn nhau.Có khi bạn thấy người ye6iu của mình thật tuyệt vời, dễ thương ...Lúc khác bạn lại thấy người ta cũng bình thường...vô duyê hay xấu tính!(đó là nhửng lúc bạn cảm thấy khó chịu ko vừa ý với người ta).Nhưng bạn vẫn yêu.Đây là thời kỳ tình yêu có nhiều phức tạp, thậm chí có nhiều trăn trở, phân vân khi phát hiện ra những nhược điểm,những gì trái với ước mong của bạn.Thời kỳ này bạn vẫn tiếp tục chinh phục vẫn cần tiếp tục tìm hiễu thêm.Tình yêu của bạn vẫn có thể dễ dàng, do bạn phát hiện người ta những đặc điểm ko phù hợp với ước mong or những khó khăn trắc trở của cuộc đời(gia dình ngăn cấm, kinh tế khó khăn, khác biệt tính tình...).Ở thới kỳ này nếu có sự xa cách tình yêu càng dễ tan vở.Một nhà triết học đã nói "xa cách đối với tình yêu như gió thổi tắt ngọn lửa nhỏ nhưng thổi bùng ngọn lửa lớn.Để giữ gìn ngọn lửa nhỏ và làm cho bùng lên ngọn lửa lớn, bạn phải chú ý và biết cách giữ gìn ngọn lửa của mình.Nhất là khi phải xa nhau
Mức độ thứ năm "yêu thương nổng thắm".Ở mức độ này tình yêu giữa hai người đã trở thành sâu sắc, thậm chí đã vượt qua những trở ngại.Những dấu hiệu của tình yêu đã được thể hiện rõ nét,sâu đậm:hai người đã yêu thương nhau gắn bó lẫn nhau và đã làm rõ vế nhau.Lúc này chỉ có tình yêu thương và sự hòa hợp tâm hồn mới có thể giữ gìn or "can ngăn" những hành vi âu yếm sâu sắc trong mối quan hệ giữa hai người.Chính tình yêu thương ấy làm cho họ biết giữ gìn đúng mức...Ở mức độ này tình yêu của họ đã là ngọn lửa lớn, khó có cơn gió nào thổi tắt kể cả xa cách...Tuy nhiên bạn hỹ nhớ rằng dù sao cũng chỉ khó thởi tắt thôi chứ ko phải ko thể thổi tắt dc
Các bạn hảy chú ý rằng trong quá trính phát triển của tình yêu mỗi mức độ nói trên điểu có những vai trò nhất định và mức độ tương ứng nhất định của tình thương của sự gắn bó thân thiết.Bởi thế mỗi mứ độ nh61t định đòi hỏi bạn phải có cử chỉ thích hợp với người ta và chính sự cư xử ấy là yếu tố quan trọng của tình yêu.Nếu mức độ tình yêu của bạn còn thấp mà bạn "đòi hỏi " úa nhiều bạn phải trả giá cho sự đốt cháy giai đoạn của mình.
Có thể nói rằng dù tình yêu của bạn ở mức độ nào bạn vẫn phải cẩn thận, luôn luôn cảnh giác chăm lo củng cố, nuôi dưỡng, bảo vệ tình yêu của mình
Những cung bậc tình yêu rất đa dạng, phức tạp, bạn phải biết cách hòa nhập đúng với cung bậc tình yêu của bạn để cung bậc ấy luôn luôn là những giai điệu ngọt ngào du dương. I love you I love you I love you flower flower flower king queen
heo con
heo con

Cung bậc tình yêu...!!! Empty Re: Cung bậc tình yêu...!!!

Bài gửi  Mr Pul Mon Sep 07, 2009 9:40 am

poc tem bai nay nha!! dung la muon mau muon ve!! Laughing
Mr Pul
Mr Pul

Bài gửi  SeNho Tue Sep 08, 2009 9:16 am

hjhj bài này hay lắm. Thanks má nhiều ha Very Happy
Tình yêu phải trải qua từng cung bậc như vậy mới gọi là tình yêu thật sự, phải k? lol! lol!
SeNho
SeNho

Bài gửi  nguyen ngan Wed Sep 09, 2009 12:07 am

bai viet rat hay do!nhung dau phai ai cung xac dinh dc tu cung bac trong tinh yeu dau,phai ko ne? Razz
nguyen ngan
nguyen ngan

Bài gửi  Mr Pul Wed Sep 09, 2009 12:42 am

chac phai in bai nay ra...de trong tui hoai luon!! mai mot di toi dau cung mo ra xem cai coi dang o cung bac nao!!! hahaa
Mr Pul
Mr Pul

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics